KHI NÀO CẦN LÀM GIẤY PHÉP QUẢNG CÁO THIẾT BỊ Y TẾ?

Chào anh chị, hiện tại nhiều Doanh nghiệp không biết rằng việc làm Giấy phép Quảng cáo thiết bị y tế là bắt buộc thực hiện trước khi đăng tải poster quảng cáo sản phẩm lên website, trang thương mại điện tử,…. hay kênh bán hàng của Doanh nghiệp. Trên thực tế đã có rất nhiều trường hợp đáng tiếc xảy ra gây mất mát chi phí cho doanh nghiệp.

Trong khi đó, để thực hiện Giấy phép quảng cáo thiết bị y tế chỉ tốn một số tiền rất nhỏ trong thời gian 1 NGÀY là có thể hoàn thiện để cho doanh nghiệp yên tâm Quảng cáo sản phẩm của mình.

Dưới đây là một số thông tin cơ bản liên quan tới Quảng cáo thiết bị y tế, mời anh/ chị tham khảo:

1.Công khai hình thức và nội dung quảng cáo quy định áp dụng từ khi nào?

Theo khoản 7 điều 76 NĐ98: Bắt đầu từ ngày 1/7/2022 các DN trước khi thực hiện quảng cáo TTBYT cần xác nhận nhận nội dung quảng công khai trên trang dmec của BYT

2. TỔ CHỨC NÀO CẦN CÔNG KHAI QUẢNG CÁO TBYT

Theo khoản 4 điều 62 NĐ98: Trước khi thực hiện quảng cáo, 2 tổ chức sau có trách nhiệm đăng tải công khai trên Cổng thông tin điện tử về quản lý trang thiết bị y tế nội dung và hình thức dự kiến quảng cáo.

  1. Chủ sở hữu số lưu hành
  2. Tổ chức được chủ sở hữu số lưu hành trang thiết bị y tế ủy quyền bằng văn bản

3. CÓ BẮT BUỘC TẤT CẢ DOANH NGHIỆP CÔNG KHAI QUẢNG CÁO HAY KHÔNG?

Doanh nghiệp nào thực hiện quảng cáo TTBYT thì trước khi đăng tải quảng cáo chính thức trên các phương tiện dưới đây, cần đăng ký Công khai nội dung và hình thức quảng cáo:

“Điều 17. Phương tiện quảng cáo (Luật quảng cáo 2012)

  1. Báo chí.
  2. Trang thông tin điện tử, thiết bị điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác.
  3. Các sản phẩm in, bản ghi âm, ghi hình và các thiết bị công nghệ khác.
  4. Bảng quảng cáo, băng-rôn, biển hiệu, hộp đèn, màn hình chuyên quảng cáo.
  5. Phương tiện giao thông.
  6. Hội chợ, hội thảo, hội nghị, tổ chức sự kiện, triển lãm, chương trình văn hoá, thể thao.
  7. Người chuyển tải sản phẩm quảng cáo; vật thể quảng cáo.
  8. Các phương tiện quảng cáo khác theo quy định của pháp luật.”

VÍ DỤ: Hình thức đăng tải nội dung trên website nội bộ công ty, website bán hàng, mạng xã hội, fanpage zalo /facebook, brochure, banner… có phải công khai quảng cáo không ạ?

TRẢ LỜI: Có phải công khai quảng cáo nhé anh chị! Vì theo Điều 17 Luật quảng cáo 2012, website, youtube, mạng xã hội,… cũng được xét là phương tiện quảng cáo.

4. NẾU KHÔNG CÔNG KHAI QUẢNG CÁO TBYT CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

– CÓ. Nếu như đã thực hiện quảng cáo và không công khai. Cụ thể theo Điều 54 ND38/2021/NĐ-CP có quy định cụ thể về mức phạt.

Hình ảnh này chưa có thuộc tính alt; tên tệp của nó là image-20.png

5. CHI PHÍ VÀ THỜI GIAN CÔNG KHAI QUẢNG CÁO:

-> CHI PHÍ: Dịch vụ quảng cáo trang thiết bị y tế hiện đang có giá tốt 3xx.000 vnđ / Hồ sơ công khai quảng cáo

-> THỜI GIAN: 1 NGÀY LÀM VIỆC

6. HỒ SƠ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO CẦN NHỮNG GÌ?

Hồ sơ tham khảo TẠI ĐÂY

Anh chị cần hỗ trợ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO TBYT hoặc hỗ trợ thủ tục nhập khẩu hàng y tế, TPCN, Mỹ Phẩm, thông quan vận chuyển door to door liên hệ em Hà My tư vấn 24/7 nhé ạ: 09280000.88 (zalo/tel)