CÓ ĐƯỢC ỦY QUYỀN NHẬP KHẨU, PHÂN PHỐI MỸ PHẨM?

Câu hỏi của Công ty TNHH C.B.I. về việc ủy quyền nhập khẩu sản phẩm mỹ phẩm (sau khi đã được cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm) vào thị trường Việt Nam.

Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường có thể ủy quyền cho bên thứ ba – công ty nhập khẩu để thực hiện việc nhập sản phẩm mỹ phẩm và phân phối mỹ phẩm tại thị trường Việt Nam không?

Về phạm vi ủy quyền, công ty nhập khẩu sẽ chịu trách nhiệm bảo đảm chất lượng, số lượng, chủng loại, mục đích sử dụng của sản phẩm mỹ phẩm mà mình nhập khẩu và phân phối tại thị trường Việt Nam có được không?

Việc ủy quyền nhập khẩu trên nếu được thực hiện thì có phải đăng ký hoặc thông báo cho cơ quan cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và cơ quan hải quan không?

Ngoài ra, văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài có được phép đăng ký công bố mỹ phẩm và nhập khẩu mỹ phẩm đã có số đăng ký công bố không? 

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 06/2011/TT-BYT của Bộ Y tế quy định về quản lý mỹ phẩm:

Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường là tổ chức, cá nhân đứng tên trên hồ sơ công bố sản phẩm mỹ phẩm và chịu trách nhiệm về sản phẩm mỹ phẩm đó trên thị trường (Khoản 3 Điều 2).

Các tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm mỹ phẩm ra thị trường chỉ được phép đưa mỹ phẩm ra lưu thông khi đã được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm và phải hoàn toàn chịu trách nhiệm về tính an toàn, hiệu quả và chất lượng sản phẩm. Cơ quan nhà nước có thẩm quyền sẽ tiến hành kiểm tra hậu mại khi sản phẩm lưu thông trên thị trường (Khoản 1 Điều 3).

Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra lưu thông trên thị trường phải có chức năng kinh doanh mỹ phẩm tại Việt Nam (Khoản 3 Điều 3).

Tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường phải thực hiện các trách nhiệm quy định tại Điều 48 Thông tư số 06/2011/TT-BYT.

Đối với các sản phẩm mỹ phẩm đã công bố và được cấp số tiếp nhận Phiếu công bố sản phẩm mỹ phẩm, khi có thay đổi các nội dung quy định tại Phụ lục số 05-MP Thông tư số 06/2011/TT-BYT, tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm đưa sản phẩm ra thị trường phải có văn bản đề nghị bổ sung (đối với các nội dung không phải công bố mới) kèm theo tài liệu có liên quan đến nội dung bổ sung và phải được sự chấp thuận bằng văn bản của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc thực hiện công bố mới theo quy định (đối với các nội dung phải công bố mới) (Điều 9)

MỌI THẮC MẮC VỀ THỦ TỤC NHẬP KHẨU MỸ PHẨM, HS CODE VÀ THUẾ CÁC MẶT HÀNG XIN LIÊN HỆ

Mob/zalo: 0904.901.070Ms Hoài – Sales Manager

Mail: hoaitt@airseaglobalgroup.com.vn

AIRSEAGLOBAL NHẬN FULL DỊCH VỤ HỖ TRỢ CHECK, CARE, XIN GIẤY PHÉP, VẬN CHUYỂN THÔNG QUAN, ĐƯA HÀNG VỀ KHO
ZALO/ TEL: 0904.901.070 – Ms Hoài

Xem full các vận đơn hàng Sea tiêu biểu mà Airseaglobal đã làm cho khách hàng TẠI ĐÂY

Xem full các vận đơn hàng Air tiêu biểu mà Airseaglobal đã làm cho khách hàng TẠI ĐÂY

1/ DỊCH VỤ HỖ TRỢ NHẬP KHẨU TBYT
– VẬN CHUYỂN quốc tế, trucking nội địa giá SIÊU TỐT, SIÊU NHANH (Bên em thuộc WCA member ID 73213)
– THÔNG QUAN MỞ TỜ KHAI CHỈ TỪ 700k/tờ khai (Tư vấn thuế nhập khẩu, thuế VAT, CO ưu đãi thuế)
– Kê khai giá
– Phân loại TBYT ( Chuẩn vào thầu)
– Công bố tiêu chuẩn áp dụng đối với TBYT loại A, B
– Đăng ký Lưu hành thiết bị y tế C, D (Chuẩn vào thầu)
– Công bố đủ điều kiện mua bán TBYT loại BCD (Chuẩn vào thầu)
– Xin giấy phép quảng cáo TBYT
– Xin cấp mã hãng nước sản xuất, mã VTYT theo QĐ 5086

2/ DỊCH VỤ HỖ TRỢ SẢN XUẤT VÀ XUẤT KHẨU TBYT:
– Tư vấn và xin chứng nhận ISO
– Công bố đủ điều kiện sản xuất TTBYT
– Công bố tiêu chuẩn áp dụng TBYT loại A,B
– Đăng ký chứng chỉ lưu hành tự do (CFS)
– Đăng ký lưu hành TBYT loại C, D
– Đăng ký FDA

3/ DỊCH VỤ HỖ TRỢ NHẬP KHẨU THỰC PHẨM BẢO VỆ SỨC KHỎE, MỸ PHẨM
– Công bố Thực phẩm Bảo vệ sức khỏe nhập khẩu, mỹ phẩm nhập khẩu
– Xin Giấy phép quảng cáo Thực phẩm Bảo vệ sức khỏe nhập khẩu, mỹ phẩm