DỊCH VỤ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO THIẾT BỊ Y TẾ TRONG NGÀY

Theo Khoản 7 Điều 76, Nghị định 98/2021/NĐ-CP, bắt đầu từ ngày 1/7/2022, các doanh nghiệp muốn quảng cáo TBYT trên các phương tiện quảng cáo cần phải Công khai Nội dụng và Hình thức quảng cáo thiết bị y tế dự kiến trên Cổng thông tin điện tử về quản lý trang thiết bị y tế.

Thời gian: 01 ngày làm việc kể từ ngày em Hồng Nhung 0967929842 nhận đủ hồ sơ

Nhiều doanh nghiệp đang kinh doanh hàng y tế quảng cáo sản phẩm của mình (poster, website, trang thương mại điện tử, báo chí, hội thảo…) nhưng lại chưa biết cần làm thủ tục gì để được phép quảng cáo? Thực tế đã có nhiều doanh nghiệp bị phạt khi Sở Y Tế hậu kiểm và phát hiện doanh nghiệp đang quảng cáo sản phẩm mà chưa công khai nội dung và hình thức quảng cáo!

Sau đây, em xin phép tổng hợp và chia sẻ một số vấn đề về công khai quảng cáo như sau ạ:

1/ TỔ CHỨC NÀO ĐƯỢC CÔNG KHAI QUẢNG CÁO TTBYT?
– Chủ sở hữu số lưu hành (CSH số công bố A, B; lưu hành C, D)
– Được CSH số lưu hành ủy quyền

2/ CÓ BẮT BUỘC TẤT CẢ DOANH NGHIỆP CÔNG KHAI QUẢNG CÁO HAY KHÔNG?

Theo Khoản 7 Điều 76, Nghị định 98, bắt đầu từ ngày 1/7/2022 các doanh nghiệp muốn quảng cáo TTBYT trên các phương tiện quảng cáo theo Điều 17 Luật quảng cáo 2012 cần phải Công khai nội dụng & hình thức quảng cáo:

“Điều 17. Phương tiện quảng cáo

  1. Báo chí.
  2. Trang thông tin điện tử, thiết bị điện tử, thiết bị đầu cuối và các thiết bị viễn thông khác.
  3. Các sản phẩm in, bản ghi âm, ghi hình và các thiết bị công nghệ khác.
  4. Bảng quảng cáo, băng-rôn, biển hiệu, hộp đèn, màn hình chuyên quảng cáo.
  5. Phương tiện giao thông.
  6. Hội chợ, hội thảo, hội nghị, tổ chức sự kiện, triển lãm, chương trình văn hoá, thể thao.
  7. Người chuyển tải sản phẩm quảng cáo; vật thể quảng cáo.
  8. Các phương tiện quảng cáo khác theo quy định của pháp luật.”

VÍ DỤ: Hình thức đăng tải nội dung trên website nội bộ công ty, website bán hàng, mạng xã hội, fanpage zalo /facebook, brochure, banner… có phải công khai quảng cáo không ạ?

TRẢ LỜI: Có phải công khai quảng cáo nhé anh chị! Vì theo Điều 17 Luật quảng cáo 2012, website, youtube, mạng xã hội,… cũng được xét là phương tiện quảng cáo.

3/ NẾU KHÔNG CÔNG KHAI QUẢNG CÁO TBYT CÓ BỊ PHẠT HAY KHÔNG?

– CÓ. Nếu như đã thực hiện quảng cáo và không công khai. Cụ thể theo Điều 54 ND38/2021/NĐ-CP có quy định cụ thể về mức phạt.

– KHÔNG. Nếu doanh nghiệp không thực hiện quảng cáo TBYT đó.

4/ CHI PHÍ VÀ THỜI GIAN CÔNG KHAI QUẢNG CÁO:

-> CHI PHÍ: Dịch vụ quảng cáo trang thiết bị y tế hiện đang có giá tốt 500.000 vnđ / Hồ sơ công khai quảng cáo

-> THỜI GIAN: 1 NGÀY LÀM VIỆC

Liên hệ em 0967929842 (zalo/tel) để công khai nội dung quảng cáo ngay nhé các bác!

5/ 3 HÌNH THỨC QUẢNG CÁO

– Báo nói, báo hình
– Không phải báo nói, bào hình
– Hội thảo

6/ ANH MUỐN CÔNG KHAI NỘI DUNG QUẢNG CÁO CHO MÁY ĐO HUYẾT ÁP NHƯNG CÓ NHIỀU MODEL THÌ CÓ THỂ LÀM CHUNG 1 HỒ SƠ ĐƯỢC HAY KHÔNG?

Có thể làm chung được 1 bộ hồ sơ nếu như các model đó có chung trong 1 công bố nhé ạ!

7/ CÁC THÔNG TIN BẮT BUỘC PHẢI CÓ KHI CÔNG KHAI NỘI DUNG QUẢNG CÁO
Theo Điều 62 Nghị định 98/2021/NĐ-CP: quảng cáo TBYT phải đáp ứng đầy đủ nội dung sau:
– Tên TBYT, chủng loại, mã SP, hãng sx, nước sx
– Số lưu hành
– Tính năng, công dụng
– Tên, địa chỉ của chủ sở hữu số lưu hành trang thiết bị y tế hoặc tổ chức được chủ sở hữu số lưu hành trang thiết bị y tế ủy quyền;
– Cảnh báo liên quan đến sức khỏe người sử dụng, điều kiện bảo quản (nếu có).

8/ HỒ SƠ CÔNG KHAI QUẢNG CÁO BAO GỒM?
Theo Điều 13 thông tư 09/2015/TT-BYT HỒ SƠ BAO GỒM:

  • Đăng ký kinh doanh
  • Mẫu nhãn TBYT
  • Nếu quảng cáo trên báo nói, báo hình thì phải có 01 bản ghi nội dung quảng cáo dự kiến trong đĩa hình, đĩa âm thanh, file mềm kèm theo 03 bản kịch bản dự kiến quảng cáo, trong đó miêu tả rõ nội dung, phương tiện dự kiến quảng cáo, phần hình ảnh (đối với báo hình), phần lời, phần nhạc;
  • Nếu quảng cáo trên các phương tiện quảng cáo không phải báo nói, báo hình thì phải có 03 bản market nội dung dự kiến quảng cáo in màu kèm theo file mềm ghi nội dung dự kiến quảng cáo;
  • Nếu quảng cáo thông qua hội thảo, hội nghị, tổ chức sự kiện thì phải có mẫu quảng cáo sử dụng trong chương trình đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt còn hiệu lực (trong trường hợp mẫu quảng cáo đã được duyệt nội dung), chương trình có ghi rõ tên nội dung báo cáo, thời gian (ngày/tháng/năm), địa điểm tổ chức (địa chỉ cụ thể); nội dung bài báo cáo và tài liệu trình bày, phát cho người dự; bảng kê tên, chức danh khoa học, trình độ chuyên môn của báo cáo viên (Báo cáo viên phải có bằng cấp chuyên môn, trình độ phù hợp với lĩnh vực sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ được quảng cáo).

EM HỒNG NHUNG 096792984 AIRSEAGLOBAL HỖ TRỢ DOANH NGHIỆP:

  • Kiểm tra tính pháp lý của nội dung quảng cáo trước khi công khai trên Cổng thông tin điện tử về quản lý trang thiết bị y tế
  • Soạn, Nộp hồ sơ
  • Bàn giao kết quả cho Khách hàng SAU 1 NGÀY LÀM VIỆC
  • Tư vấn toàn diện các vấn đề pháp lý liên quan đến công bố, quảng cáo và kinh doanh thiết bị y tế tại Việt Nam

Liên hệ em 0967929842 (zalo/tel) để công khai nội dung quảng cáo ngay nhé các bác!

Ms Hồng Nhung

Zalo/Tel: 0967929842 (zalo/tel)

AIRSEAGLOBAL – VUA DỊCH VỤ NHẬP KHẨU THIẾT BỊ Y TẾ